Đá bóng dưới lòng đường bị phạt bao nhiêu?

05/01/2018

Câu hỏi
Keo 24 giờ Xung quanh nhà em không có khu sân chơi thể thao nên chiều chiều em và mấy anh hang xóm thường tổ chức chơi đá bóng ở dưới lòng đường. Cho em hỏi đá bóng dưới đường thì có vi phạm không và có bị phạt không?

Trả lời:
Chào bạn, Tổng đài tư vấn pháp luật – Công ty Luật Huy Thành cảm ơn sự quan tâm và tham vấn từ bạn. Với thắc mắc nêu trên, Tổng đài xin tư vấn cho bạn như sau:
Việc đá bóng hoặc tổ chức đá bóng/chơi các môn thể thao khác trên đường bộ trái phép là vi phạm pháp luật giao thông.
Căn cứ khoản 1 Điều 11 Nghị định 46/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, mức xử phạt đối với hành vi này được quy định như sau:

(Đá bóng dưới lòng đường rất nguy hiểm cho người tham gia giao thông).


Điều 11. Xử phạt các hành vi vi phạm khác về quy tắc giao thông đường bộ
1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Tập trung đông người trái phép, nằm, ngồi trên đường bộ gây cản trở giao thông;
b) Đá bóng, đá cầu, chơi cầu lông hoặc các hoạt động thể thao khác trái phép trên đường bộ; sử dụng bàn trượt, pa-tanh, các thiết bị tương tự trên phần đường xe chạy.
Như vậy, đối với cá nhân nếu đá trên đường bộ sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng; đối với tổ chức thì bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng.
 

Trên đây là các quy định liên quan để bạn tham khảo. Mọi thắc mắc hoặc cần tham vấn thêm phiền bạn Liên hệ lại với chúng tôi qua Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900 6179.
Trân trọng.

bttop