Tự ý bóc mở bưu gửi của người khác bị phạt bao nhiêu?

19/10/2020

Tôi gửi cho bố mẹ một bưu gửi từ Hà Nội về Hà Tĩnh, khi nhận được bưu gửi, bố mẹ báo với tôi việc bưu có dấu hiệu bị bóc mở. Luật sư cho tôi hỏi, hành vi tự ý bóc mở bưu gửi của người khác bị phạt bao nhiêu?

Chào bạn về vấn đề bóc mở bưu gửi trái pháp luật bị phạt bao nhiêu mà bạn đang thắc mắc Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí Luật Huy Thành xin đưa ra tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ điểm a, khoản 4, Điều 10 Nghị định 15/2020/NĐ-CP của Chính phủ quy định về vi phạm các quy định về bảo đảm an toàn, an ninh trong cung ứng và sử dụng dịch vụ bưu chính:

“4. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi như sau:

a) Bóc mở bưu gửi trái pháp luật;

(ảnh minh họa: tự ý bóc mở bưu gửi của người khác bị phạt bao nhiêu)

Keo 24 giờb) Tráo đổi nội dung bưu gửi;

c) Chiếm đoạt, trộm cắp bưu gửi có trị giá dưới 2.000.000 đồng hoặc hủy bưu gửi trái pháp luật;

d) Không phối hợp với cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện việc đình chỉ, tạm đình chỉ vận chuyển, phát bưu gửi hoặc kiểm tra, xử lý bưu gửi hoặc cung cấp thông tin về sử dụng dịch vụ bưu chính theo quy định của pháp luật”.

Như vậy, hành vi bóc mở bưu gửi của người khác trái pháp luậtKeo 24 giờ sẽ bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với tổ chức; đối với cá nhân có hành vi vi phạm trên đây thì mức phạt tiền bằng ½ mức phạt tiền đối với tổ chức.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về vấn đề mức phạt hành vi bóc mở bưu gửi trái pháp luật để Quý Khách hàng tham khảo. Các vấn đề khác cần tham vấn, đề nghị Quý Khách hàng liên hệ với Luật Huy Thành qua Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19006179 hoặc yêu cầu dịch vụ hỗ trợ pháp lý gọi 19006179 gặp Luật sư Nguyễn Văn Thành - Luật sư Giỏi tại Hà Nội.

Bạn tham khảo bài viết liên quan TẠI ĐÂY.

bttop