Mức xử phạt hành vi sang nhượng khách dọc đường khi khách không đồng ý

14/10/2020

Tôi đi xe khách từ Hà Tĩnh ra Hà Nội nhưng do có con nhỏ nên hơi gây ồn ào. Thấy vậy, phụ xe khách đã tự ý chuyển mẹ con tôi sang xe khác trên đường đi mặc dù tôi không đồng ý. Vậy, mức xử phạt hành vi sang nhượng khách dọc đường khi khách không đồng ýKeo 24 giờ là bao nhiêu?

Chào bạn về vấn đề sang nhượng khách dọc đường mà khách không đồng ý có bị xử phạt không mà bạn đang thắc mắc Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí Luật Huy Thành xin đưa ra tư vấn cho bạn như sau:

Điểm b, khoản 5, Điều 23 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người và các loại xe tương tự xe ô tô chở hành khách, chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ:

“5. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Để người lên, xuống xe khi xe đang chạy;

(ảnh minh họa: mức xử phạt hành vi sang nhượng khách dọc đường khi khách không đồng ý)

b) Sang nhượng hành khách dọc đường cho xe khác mà không được hành khách đồng ý; đe dọa, xúc phạm, tranh giành, lôi kéo hành khách; bắt ép hành khách sử dụng dịch vụ ngoài ý muốn;”

Căn cứ điểm a, khoản 4, Điều 31 Nghị định 100/2019/NĐ-CP của Chính phủ quy định về xử phạt nhân viên phục vụ trên xe buýt, xe vận chuyển hành khách theo tuyến cố định, xe vận chuyển hành khách theo hợp đồng, xe vận chuyển khách du lịch vi phạm quy định về trật tự an toàn giao thông:

“4. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Sang nhượng hành khách dọc đường cho xe khác mà không được hành khách đồng ý; đe dọa, xúc phạm, tranh giành, lôi kéo hành khách; bắt ép hành khách sử dụng dịch vụ ngoài ý muốn;”

Như vậy, hành vi sang nhượng khách dọc đường mà không được hành khách đồng ýKeo 24 giờ thì cả lái xe và nhân viên phục vụ trên xe đều bị xử phạt vi phạm hành chính. Cụ thể:

- Đối với người điều khiển xe: Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng; đồng thời bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Keo 24 giờ- Đối với nhân viên phục vụ trên xe: Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về vấn đề lỗi về sang nhượng, đón trả khách trên đường để Quý Khách hàng tham khảo. Các vấn đề khác cần tham vấn, đề nghị Quý Khách hàng liên hệ với Luật Huy Thành qua Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19006179 hoặc yêu cầu dịch vụ hỗ trợ pháp lý gọi 19006179 gặp Luật sư Nguyễn Văn Thành - Luật sư Giỏi tại Hà Nội.

Bạn tham khảo bài viết liên quan TẠI ĐÂY.

bttop