Làm hư hỏng mốc địa giới hành chính bị phạt bao nhiêu?

09/11/2020

Trong đất nhà tôi có một mốc địa giới hành chính. Trong quá trình canh tác, tôi thấy mốc địa giới gây cản trở nên đã dỡ bỏ. Luật sư cho tôi hỏi hành vi làm hư hỏng mốc địa giới hành chính bị phạt bao nhiêu?

Chào bạn về vấn đề xử phạt bao nhiêu khi phá mốc địa giới hành chínhKeo 24 giờ mà bạn đang thắc mắc Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí Luật Huy Thành xin đưa ra tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 34 Nghị định 91/2019/NĐ-CP của Chính phủ quy định về vi phạm quy định về quản lý chỉ giới sử dụng đất, mốc địa giới hành chính:

“1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với trường hợp di chuyển, làm sai lệch mốc địa giới hành chính, mốc chỉ giới sử dụng đất mà không thuộc trường hợp lấn đất để sử dụng quy định tại khoản 1 Điều 3 của Nghị định này.

(ảnh minh họa: làm hư hỏng mốc địa giới hành chính bị phạt bao nhiêu)

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với trường hợp làm hư hỏng mốc địa giới hành chính, mốc chỉ giới sử dụng đất.

3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu của chỉ giới sử dụng đất, mốc địa giới hành chính đối với hành vi quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này”.

Như vậy, hành vi làm hư hỏng mốc địa giới hành chínhKeo 24 giờ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

Ngoài ra, người có hành vi vi phạm còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả là buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu của mốc địa giới hành chính.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về vấn đề phá mốc địa giới hành chính bị phạt bao nhiêu để Quý Khách hàng tham khảo. Các vấn đề khác cần tham vấn, đề nghị Quý Khách hàng liên hệ với Luật Huy Thành qua Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19006179 hoặc yêu cầu dịch vụ hỗ trợ pháp lý gọi 19006179 gặp Luật sư Nguyễn Văn Thành - Luật sư Giỏi tại Hà Nội.

Bạn tham khảo bài viết liên quan TẠI ĐÂY.

bttop