Có được xóa tên cha trong giấy khai sinh của con

15/10/2020

Lúc tôi làm giấy khai sinh cho con có ghi cả tên cha, tuy nhiên sau đó, vợ chồng tôi ly hôn nên tôi không muốn để tên cha trong giấy khai sinh của con. vậy luật sư giải đáp giúp tôi về có được xóa tên cha trong giấy khai sinh của con?

Chào bạn, trước hết Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí Luật Huy Thành cảm ơn bạn đã tin tưởng và sử dụng dịch vụ của chúng tôi. Qua tìm hiểu, chúng tôi đưa ra giải đáp như sau:

Keo 24 giờCăn cứ Điều 26, Luật hộ tịch 2014 quy định:

"Điều 26. Phạm vi thay đổi hộ tịch

1. Thay đổi họ, chữ đệm và tên của cá nhân trong nội dung khai sinh đã đăng ký khi có căn cứ theo quy định của pháp luật dân sự.

2. Thay đổi thông tin về cha, mẹ trong nội dung khai sinh đã đăng ký sau khi được nhận làm con nuôi theo quy định của Luật nuôi con nuôi."

(Minh họa: có được xóa tên cha trên giấy khai sinh của con)

Keo 24 giờNhư vậy, không được xóa tên cha trên giấy khai sinh nếu đấy là cha ruột của trẻ.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về vấn đề trên giấy khai sinh của con có được xóa tên cha không? để Quý Khách hàng tham khảo. Các vấn đề khác cần tham vấn, đề nghị Quý Khách hàng liên hệ với Luật Huy Thành qua Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19006179 hoặc yêu cầu dịch vụ hỗ trợ pháp lý gọi 19006179 gặp Luật sư Nguyễn Văn Thành - Luật sư Giỏi tại Hà Nội.

Bạn tham khảo bài viết liên quan TẠI ĐÂY.

bttop