Áp dụng hóa đơn điện tử khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ

05/10/2020

Doanh nghiệp muốn áp dụng hóa đơn điện tử khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ có cần điều kiện gì về giá trị hàng hóa hay giá trị hóa đơn từng lần giao dịch không? Mong luật sư giải đáp.

Chào bạn, về vấn đề áp dụng hóa đơn điện tử khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ như thế nào mà bạn đang thắc mắc Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí Luật Huy Thành xin đưa ra tư vấn như sau:

Căn cứ Điều 91 Luật Quản lý thuế năm 2019 quy định:

“1. Doanh nghiệp, tổ chức kinh tế sử dụng hóa đơn điện tửKeo 24 giờ có mã của cơ quan thuế khi bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ không phân biệt giá trị từng lần bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 và khoản 4 Điều này.

2. Doanh nghiệp kinh doanh ở lĩnh vực điện lực, xăng dầu, bưu chính viễn thông, nước sạch, tài chính tín dụng, bảo hiểm, y tế, kinh doanh thương mại điện tử, kinh doanh siêu thị, thương mại, vận tải hàng không, đường bộ, đường sắt, đường biển, đường thủy và doanh nghiệp, tổ chức kinh tế đã hoặc sẽ thực hiện giao dịch với cơ quan thuế bằng phương tiện điện tử, xây dựng hạ tầng công nghệ thông tin, có hệ thống phần mềm kế toán, phần mềm lập hóa đơn điện tử đáp ứng lập, tra cứu hóa đơn điện tử, lưu trữ dữ liệu hóa đơn điện tử theo quy định và bảo đảm việc truyền dữ liệu hóa đơn điện tử đến người mua và đến cơ quan thuế thì được sử dụng hóa đơn điện tử không có mã của cơ quan thuế khi bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ, không phân biệt giá trị từng lần bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ, trừ trường hợp rủi ro về thuế cao theo quy định của Bộ trưởng Bộ Tài chính và trường hợp đăng ký sử dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế.

(ảnh minh họa: áp dụng hóa đơn điện tử khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ)

Keo 24 giờ3. Hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh thuộc trường hợp quy định tại khoản 5 Điều 51 của Luật này và các trường hợp xác định được doanh thu khi bán hàng hóa, dịch vụ sử dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế khi bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ.

4. Hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh không đáp ứng điều kiện phải sử dụng hóa đơn điện tửKeo 24 giờ có mã của cơ quan thuế quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều này nhưng cần có hóa đơn để giao cho khách hàng hoặc trường hợp doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, tổ chức khác được cơ quan thuế chấp nhận cấp hóa đơn điện tử để giao cho khách hàng thì được cơ quan thuế cấp hóa đơn điện tử có mã theo từng lần phát sinh và phải khai thuế, nộp thuế trước khi cơ quan thuế cấp hóa đơn điện tử theo từng lần phát sinh.”

Như vậy, doanh nghiệp sử dụng hóa đơn điện tử có mã số thuế khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ không phân biệt giá trị từng lần giao dịch, trừ trường hợp mốt số doanh nghiệp kinh doanh hàng hóa, cung ứng dịch vụ quy định tại khoản 2 Điều 91 Luật Quản lý thuế năm 2019.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về vấn đề áp dụng hóa đơn điện tử khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ cần điều kiện gì để Quý Khách hàng tham khảo. Các vấn đề khác cần tham vấn, đề nghị Quý Khách hàng liên hệ với Luật Huy Thành qua Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19006179 hoặc yêu cầu dịch vụ hỗ trợ pháp lý gọi 19006179 gặp Luật sư Nguyễn Văn Thành - Luật sư Giỏi tại Hà Nội.

Bạn tham khảo bài viết liên quan TẠI ĐÂY.

bttop